Cụ thể, giải bóng chuyền nữ U23 châu Á 2019 sẽ diễn ra ở Hà Nội từ ngày 13-21 tháng 7 năm 2019. Việt Nam là đội đã giành hạng 3 tại giải đấu diễn ra cách đây 2 năm, sau khi thua Thái Lan ở bán kết và thắng Đài Loan ở trận tranh hạng 3. Sau đó, Thái Lan giành ngôi Á quân khi để thua Nhật Bản trong trận chung kết.

Là đội chủ nhà, U23 bóng chuyền nữ Việt Nam rơi vào bảng đấu có sự xuất hiện của New Zealand và Turkmenistan. Nếu giành được kết quả tốt, chúng ta sẽ có lợi thế trong việc phân bảng Pool E – Pool F trước khi bước vào loạt trận tứ kết. Năm nay, đương kim vô địch Nhật Bản không tham dự nên đây sẽ là cơ hội để Trung Quốc, Việt Nam, Thái Lan hay Đài Bắc Trung Hoa hướng tới ngôi vô địch.

Chủ lực của U23 Việt Nam lần này sẽ là chủ công Trần Thị Thanh Thúy, người đã có nhiều năm đi thi đấu ở nước ngoài cho các đội của Thái Lan, Đài Loan trong những năm gần đây.

Lịch thi đấu giải bóng chuyền nữ U23 châu Á 2019

Ngày 21-7-2019:

Trận chung kết

20h00: Trung Quốc - Triều Tiên

Trận tranh hạng 3:

17h30: Việt Nam - Thái Lan

Tranh hạng 5:

15h00: Đài Loan - Kazakhstan

Tranh hạng 7:

12h30: New Zealand - Hồng Kông

Hạng 9 thuộc về Úc

Hạng 10 thuộc về Ấn Độ

Hạng 11 thuộc về Macao

Hạng 12 thuộc về Maldives

Hạng 13 thuộc về Sri Lanka

Ngày 20-7-2019:

Các trận đấu bán kết và bán kết 5-8 diễn ra trên sân Gia Lâm

12h30: Hồng Kông - Đài Bắc Trung Hoa (bán kết 5-8)

15h00: Kazakhstan - New Zealand (bán kết 5-8)

17h30: Việt Nam - Triều Tiên

20h00: Trung Quốc - Thái Lan

Các trận đấu chung kết tranh hạng 9 và 11 diễn ra trên sân Tây Hồ

12h30 - Tranh hạng 11: Maldives vs Macao

15h00 - Tranh hạng 9: Ấn Độ - Úc

Hạng 13 đã thuộc về Sri Lanka

Ngày 19-7-2019:

Các trận đấu tứ kết diễn ra trên sân Gia Lâm

12h30: Trung Quốc gặp Hồng Kông (Mã trận 31)

15h00: New Zealand gặp Triều Tiên (29)

17h30: Đài Bắc Trung Hoa gặp Thái Lan (32)

20h00: Việt Nam vs Kazakhstan (30)

Các trận đấu phân hạng 9-13 diễn ra trên sân Tây Hồ

15h00: Ấn Độ vs Macao (27)

17h30: Australia vs Maldives (28)

Ngày 13-7-2019

12h30: Australia - Maldives

15h00: Thái Lan – Triều Tiên

15h00: Sri Lanka – Hồng Kông

17h30: Đài Loan – Trung Quốc

17h30: Kazakhstan – Macao

20h00: Lễ khai mạc

20h30: Việt Nam- New Zealand

Ngày 14-7-2019

15h00: Thái Lan - Maldives

15h00: Đài Loan - Ấn Độ

17h30: Triều Tiên - Australia

17h30: Macao - Sri Lanka

20h00: Turkmenistan - New Zealand

20h00: Kazakhstan – Hồng Kông

Ngày 15-7-2019

15h00: Maldives - Triều Tiên

15h00: Trung Quốc – Ấn Độ

17h30: Thái Lan - Australia

17h30: Kazakhstan - Sri Lanka

20h00: Việt Nam - Turkmenistan

20h00: Hồng Kông - Macao

Ngày 17-7-2019:

Các trận đấu thuộc Pool E-Pool F sẽ diễn ra.

Ngày 18-7-2019:

Các trận đấu thuộc Pool E-Pool F sẽ diễn ra.